วิเคราะห์การจัดการเรียนรู้ในบริบทของตนเองตามรูปแบบ ADDIE Model ในขั้น Analyze และ Design อย่างละเอียดพร้อมจัดทำเป็นสตอรี่บอร์ด
1. ขั้นการวิเคราะห์ (Analysis)
1.1 กำหนดหัวข้อเรื่อง : เรื่องร้อยละ และสถิติเบื้องต้น
1.2 วิเคราะห์ผู้เรียน : ซึ่งอยู่ในช่วงวัยรุ่นต้องการความท้าทาย การแข่งขัน ชิงรางวัล ชอบทำงานร่วมกับเพื่อนเป็นกลุ่ม นอกจากนี้นักเรียนส่วนใหญ่ ต้องการให้มีเสียงดนตรีประกอบการเรียน เพื่อผ่อนคลายและทำกิจกรรมสนุกๆ เช่น การเล่นเกมมากกว่านั่งฟังเพียงอย่างเดียว
จากการวิเคราะห์ถึงความต้องการของนักเรียนให้สอดคล้องกับสภาพของบริบทของปัญหาที่เป็นอยู่จะเห็นว่า การเรียนรู้ที่เกิดจากความสนใจ ตั้งใจ การคิดวิเคราะห์ ด้วยตนเอง ภายใต้กิจกรรมหรือเกมการแข่งขัน เป็นกลุ่มที่ท้าทายความสามารถและสนุกสนาน น่าจะทำให้นักเรียนมีความสนใจเรียนมากขึ้น ซึ่งก็จะส่งผลให้ผลสัมฤทธิ์และเจตคติที่ดีต่อวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐาน ควรจะสูงกว่าที่ครูเป็นผู้ยื่นความรู้ให้เพียงอย่างเดียว
1.3 สื่อการสอน :
1. สื่อการเรียนรู้ power point
2. หนังสือเรียนคณิตศาสตร์
3. แบบทดสอบก่อน-หลังเรียนเรื่องร้อยละ และสถิติเบื้องต้น
4. เว็บไซต์ : kahoot และ socrative
2. ขั้นออกแบบ (Design)
2.1 จุดประสงค์การเรียนรู้ :
1. นักเรียนสามารถเข้าใจความหมายของร้อยละ และสถิติเบื้องต้น และนำไปประยุกต์ใช้แก้ปัญหาในชีวิตประจำวันได้
2. นักเรียนสามารถสื่อสาร สื่อความหมาย การนำเสนอเรื่องร้อยละและสถิติเบื้องต้นได้
3. นักเรียนสามารถทำงานร่วมกับผู้อื่น และวางแผนในการดำเนินงานต่างๆ ได้
2.2 กำหนดเครื่องมือวัดประเมินผล :
1. แบบทดสอบก่อน-หลังเรียนเรื่องร้อยละ และสถิติเบื้องต้น
2. ผลการแข่งขันจากกิจกรรมเล่นเกมในเว็บไซต์ kahoot
2.3 วางแผนการสอน :
1. ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน และให้ผู้เรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนเรื่องร้อยละและสถิติเบื้องต้น เพื่อทดสอบความรู้ในเรื่องร้อยละและสถิติเบื้องต้น โดยให้ผู้เรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนโดยใช้เว็บไซต์ kahoot
2. ผู้สอนอธิบายความรู้เรื่องร้อยละ และสถิติเบื้องต้น และแนวทางการประยุกต์ความรู้เรื่องร้อยละ และสถิติเบื้องต้นไปใช้แก้ปัญหาในชีวิตประจำวัน
3. สรุปความรู้จากบทเรียน และให้ผู้เรียนทำแบบทดสอบหลังเรียนในเว็บไซต์ socrative
2.4 การออกแบบหน้าบทเรียนคอมพิวเตอร์
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น